Bán hàng online: Bạn có cần nộp thuế khi kinh doanh nhỏ lẻ? – Boxme.vn

tôi bán hàng online trên mạng xã hội có cần phải đăng ký và nộp thuế hay không?” – Đây là câu hỏi của rất nhiều chủ shop kinh doanh online trên nền tảng trực tuyến. liệu bạn nên làm thế nào để kinh doanh hợp pháp trên internet?

thông tin
căn bản về quyền và nghĩa vụ của người kinh doanh trực tuyến

theo thông tư số 47/2014/tt-bct của bộ công thương vê quy định quản lý website thương mại điện tử (tmĐt), các đối tượng được áp dụng phải đăng ký kinh doanh và nộp thuế như sau:

Bạn đang xem: Bán hàng online: Bạn có cần nộp thuế khi kinh doanh nhỏ lẻ? – Boxme.vn

  • thương nhân, tổ chức, cá nhân thiết lập website thương mại điện tử bán hàng.
  • thương nhân, tổ chức thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử.
  • người bán trên website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử.
  • thương nhân, tổ chức hoạt động đánh giá tín nhiệm website thương mại điện tử.

sau khi thông tư được ban hành, một số thông tin không chính thống về việc chính phủ sẽ thu thuế người bán hàng tự do trên facebook và các mạng xã hội khác đã xuất hiện. Điều này gây hoang mang cho rất nhiều cá nhân bán hàng trực tuyến. tuy nhiên, đây không phải là thông tin chính xác hoàn toàn. bạn cần hiểu rõ về thông tư trên để có thể kinh doanh thuận lợi và hợp pháp trên môi trường trực tuyến.

Xem thêm: Phần mềm quản lý bán hàng đa kênh

cá nhân bán hàng trên nền tảng thương mại điện tử có cần đăng ký kinh doanh?

các cá nhân, tổ chức thiết lập, xây dựng website thương mại điện tử bắt buộc phải đăng ký với bộ công thương. những đối tượng này bao gồm các sàn thương mại điện tử (lazada, shopee,…) và các cá nhân, tổ chức xây dựng website có tính năng thương mại điện tử (tích hợp giỏ hàng, thanh toán, thông tin giá bán sản phẩm…) cần đăng ký kinh doanh. Điều này nhằm thực thi quản lý, đánh giá và tạo sự cạnh tranh lành mạnh trong môi trường tmĐt hiện nay.

tuy nhiên, những người bán trên diễn đàn, sàn thương mại điện tử, mạng xã hội không cần đăng ký kinh doanh với bộ công thương. 

ai sẽ phải chịu thuế kinh doanh?

thông tư 47 không có quy định về việc người bán là cá thể kinh doanh trên môi trường trực tuyến phải nộp thuế. tuy nhiên, luật thuế thu nhập cá nhân (tncn) có quy định về đối tượng chịu thuế tncn theo quy định tại Điều 3 của luật này. trong đó, thu nhập chịu thuế tncn bao gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế được quy định tại Điều 4 của luật này:

thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

Xem thêm: (10 cách) tăng đơn hàng trên shopee phù hợp mọi ngành hàng

  1. a) thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;
  2. b) thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

do đó, các cá nhân bán hàng trực tuyến trên môi trường internet sẽ không phải đóng thuế theo thuế thu nhập doanh nghiệp (doanh thu – lợi nhuận) mà sẽ phải có nghĩa vụ đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định của chính phủ.

bài viết liên quan: nên đặt giá công khai hay giá inbox?

Nguồn: https://hoidapmmo.net
Danh mục: Shopee